Học lái xe ô tô

Học lái xe b2

Học bằng lái ô tô

Mức phạt quy định của pháp luật khi tham gia giao thông không có giấy tờ xe

Mức phạt quy định của pháp luật khi tham gia giao thông không có giấy tờ xe

Em muốn hỏi về vấn đề mức phạt khi tham gia giao thông không có giấy tờ xe? Em tham gia giao thông chưa có bằng lái xe máy. Và em quên mang giấy tờ xe bị phạt bao nhiêu ạ! Em đi xe máy có dung tích 110cc. Năm nay em đủ 19 tuổi ạ! Em xin chân thành cảm ơn!

Thứ nhất: Mức phạt khi tham gia giao thông không có giấy phép lái xe

Căn cứ điểm a khoản 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

1. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe; hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp; Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

Như vậy, bạn điều khiển mô tô có dung tích 100cc mà không có giấy phép lái xe thì sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

Ngoài ra, người chủ phương tiện sẽ bị phạt với lỗi giao xe cho người không đủ điều kiện. Để tìm hiểu cụ thể, bạn có thể tham khảo bài viết: Xử phạt khi đi xe không có bằng lái

Thứ hai: Xử phạt khi không mang giấy đăng ký xe và Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự.

Căn cứ khoản 2 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau: 

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô; và các loại xe tương tự xe gắn máy không có;  hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;”

Theo quy định trên và áp dụng vào trường hợp của bạn; bạn không mang giấy đăng ký xe và Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng/ 1 hành vi vi phạm. Do đó, tổng mức phạt  khi bạn không mang giấy đăng ký xe và Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự là 160.000 đồng- 240.000 đồng.

Tóm lại:

Bạn đi xe máy có dung tích 100cc; chưa có bằng lái xe máy và quên mang giấy tờ xe bị phạt như sau:

+) Lỗi không có giấy phép lái xe thì sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

+) Lỗi không mang giấy đăng ký xe thì bị phạt  tiền  từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng

+) Lỗi không mang giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự thì bị phạt  tiền  từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng.